
 

 LAWYERS' ENVIRONMENTAL ACTION TEAM 

(LEAT) 
Research, Advocacy and Training on Environmental / Natural Resource Law and Policy and the 

Promotion of Human Rights 
Website: http://www.leat.or.tz 

Tel: +255 22 2780859   Mazingira House, Plot No. 428 
Fax: +255 22 2781098   Mazingira Street, Mikocheni B 

Email: info@leat.or.tz    P.O.Box 12605 
Website: http//www.leat.or.tz   Dar es Salaam 

29 Aprili 2022 

TAARIFA KWA VYOMBO VVA HABARI 

UCHAFUZI WA MAZINGIRA UMEKITHIRI NCHINI NA VYOMBO HUSIKA 

VIMESHINDWA KUPAMBANA NAO 

 

Ndugu Waandishi wa Habari.  

Katika siku za hivi karibuni kumekuwa na matukio ya kushangaza na kusitikisha sana ya 

uchafuzi na uharibifu wa mazingira unaofanywa nchini hasa katika Jiji la Dar es Salaam na 

Mkoa wa Mara. Moja mnamo tarehe 5 hadi 6 Aprili 2022 kulikuwa na umwagikaji wa mafuta 

katika eneo la Forodhani (Ferry) na kutapakaa baharini na hivyo kuleta uharibifu mkubwa si 

wa mazingira tu bali pia viumbe wa baharini na vyanzo vya mapato kwa wavuvi na wale 

wanaotegemea sekta ya uvuvi. Mnamo tarehe 6 Aprili 2022 Mkuu wa Wilaya ya llala, Nd. 

Ng'wilabuzu Ludigija alitembelea eneo hilo na kuthibitisha pasi na shaka kuwepo kwa 

uchafuzi huo wa mazingira na kunukuliwa na vyombo vya habari 

https://www.youtube.com/watch?v=GIY31YTS 7Q akitoa tahadhari kwa wakazi wa Dar es 

Salaam kutonunua mafuta yaliyochotwa na watu ambao waliyachota na kuyatoa baharini. 

Hata hivyo alitoa tuhuma ya jumla kuwa mafuta hayo yalimwagwa baharini na meli 

isiyojulikana!. 

Kauli hiyo inashangaza na haingii akilini kwani eneo zima la Feri pale Kivukoni lipo chini 

ya Mamlaka ya Bandari ya Tanzania na ina mamlaka ya kudhibiti uchafuzi wowote ule wa 

mazingira ufanywao na meli. Kwamba "meli" hiyo hakuweza kubainika ni uthibitisho kuwa 

Mamlaka ya Bandari ya Tanzania imeshindwa kutekeleza wajibu wake kama ambavyo 

imepewa na Sheria ya Bandari (Ports Act No 17 of 2004). leleweke kuwa hakuna meli yoyote 
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ile inayoweza kuingia katika maji ya ndani ya nchi yetu bila kibali cha nchi yetu na kuwa 

meli yoyote ile iingiayo katika maeneo ya maji ya nchi yetu inalazimishwa na sheria zetu na 

sheria za kimataifa kuheshimu sheria za nchi yetu. Na kwa kuwa meli zinazotia nanga katika 

bandari zetu zinakuwa na kibali basi ni kuwa "meli" hiyo ilipata kibali hicho na kama kweli 

ndiyo iliyomwaga mafuta hayo katika eneo hilo basi umwagaji huo uliruhusiwa au 

kufumbiwa macho na viongozi wa Mamlaka ya Bandari ya Tanzania. Aidha, uchafuzi huo 

pia umefumbiwa macho na Baraza la Taifa la Utunzaji Mazingira (National Environment 

Management Council (NEMC) ambalo lina mamlaka ya kuhakikisha kuwa uchafuzi wowote 

ule wa mazingira nchini unapingwa vita na wachafuzi wanachukuliwa hatua stahiki. 

 

Kana kwamba hiyo haitoshi usiku wa tarehe 6 kuamkia tarehe 7 Aprili 2022 moto mkubwa 

ulizuka katika eneo la kuhifadhia mafuta machafu eneo la Kigamboni. Eneo hilo lipo chini 

ya Mamlaka ya Mafuta ya TAZAMA. Moto huo ulisababisha taharuki kubwa kwa wakazi 

wa Kigamboni na kuchafua hewa kwani anga ilijaa moshi mzito wenye sumu. Hakuna hatua 

za maana zilizochukuliwa kubaini chanzo cha moto huo na kuwawajibisha waliousababisha 

au kuzembea na kusababisha. LEAT ilitembelea eneo hilo mnamo tarehe 7 Aprili 2022 na 

kubaini kuwa eneo hilo ni la hatari na li karibu na Jalala la Wazi la kutupa taka na kuwa pindi 

moto ukizuka katika Jalala hilo kutokana na kuvuja kwa hewa ya methane basi mafuta 

yaliyopo pale nayo yatapata moto na kulipuka. La kushangaza ni hatua ya kuweka askari wa 

kampuni binafsi na polisi kuzingira eneo hilo wakiwa hawana hata vifaa vya kujikinga na 

hewa chafu na kali katika eneo hilo. 

Kama kwamba wachafuzi walikuwa wamekubaliana kuwa watekeleze uchafuzi wao, mnamo 

tarehe 6 Aprili wananchi wa Temeke Sandali walijitokeza hadharani na kuzuia magari 

yanayopita katika maeneo yao yakiwa yamebeba kemikali za Sulfur ambazo zimehifadhiwa 

katika maghala ya wazi ya Kampuni ya Lake Group iliyoko eneo hilo. Hadi hivi sasa Serikali 

haijachukua hatua ya kusitisha uchafuzi huo mkubwa. 

Sambamba na hilo mnamo mwezi Machi na Aprili mwaka huu tumeshuhudia vitendo vya 

uchafuzi wa mazingira katika eneo la Mto Mara na kuundwa kwa Timu ya Uchunguzi na 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Raisi, Dakta Selemani Jaffo, ikiongozwa na Prof. 

Samwel Manyele ambayo badala ya kuleta majibu juu ya chanzo cha uchafuzi ilizidisha 

mkanganyiko kwa kutoa taarifa mbili zinazokinzana. Tunashukuru kuwa hata Bunge letu 
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lilibaini upotovu wa Ripoti hiyo na kuikataa. Hata hivyo tulisikitishwa sana na kauli za Waziri 

Jaffo kuwa wakati Wabunge wanajadili Ripoti hiyo waangalie masilahi mapana ya nchi ikiwa 

ni pamoja kuvutia wawekezaji. 

Tunapenda kusema kuwa hakuna uwekezaji wowote ule ambao una thamani zaidi kushinda 

maisha ya Watanzania na mazingira yao. Mchafuzi yeyote yule anapochafua mazingira 

lazima achukuliwe hatua stahiki. Na pale uchafuzi unapofanywa ni lazima kiwango cha 

uchafuzi kibainike na kutajwa kwa uwazi kabisa. Kwa kuwa uchafuzi wa mito na Maziwa 

kunahatarisha viumbe maji wote na watumiaji wa maji ni lazima pindi uchafuzi unapotokea 

taarifa ya haraka na ya wakati itolewe kwa umma na kutoa tahadhari na miongozo ya vitu 

gani vifanywe na Serikali ichukue hatua za kusafisha mazingira yaliyoaharibiwa na kudai 

kurudishiwa gharama ilizotumia kutoka kwa mchafuzi. Kuficha kutoa taarifa kwa kisingizio 

cha kulinda masilahi mapana ni kushiriki katika kukiuka Ibara ya 14 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya Tanzania inayotoa hakikisho la haki ya kuishi na hifadhi ya haki hiyo kutoka 

kwajamii. Hatutaki kuamini kuwa Waziri Jaffo halijui hilo. 

Aidha, wiki iliyopita kuliripotiwa uchafuzi wa Mto Tigite katika eneo la Nyamonyo wilaya 

ya Tarime mkoani Mara kutokana na kutoboka kwa bwawa la kuhifadhia maji machafu 

kutoka Mgodi wa North Mara. Mara baada ya uchafuzi huo mwananchi mzalendo na mzaliwa 

wa eneo hilo Mzee Nyaronyo Kicheere alijitokeza wazi katika Kipande cha video mtandaoni 

na kushangaaa kutoona maji hayo machafu katika mabwawa hayo. Kesho yake tarehe 22 

Aprili 2022 Waziri wa Madini Dakta Dotto Biteko alitembelea eneo hilo akiwa ameambatana 

na Mkurugenzi Mtendaji wa NEMC, Dakta Mhandisi Samweli Mafwenga iliitoza North Mara 

shilingi bilioni moja. Hiyo ni faini ndogo sana kwani mwaka 2019 kampuni hiyo ilitozwa 

faini ya dola 2.4 milioni kwa uchafuzi kama huo. Kutokana na kampuni hiyo kuwa mchafuzi 

sugu ilitegemewa kuwa faini ya juu kabisa ndiyo ambayo ingetozwa. 

Wakati hayo yanatukia wiki hii tumeshuhudia ukataji wa miti iliyo pembezoni mwa Barabara 

ya Ali Hassani Mwinyi katika maeneo ya Daraja la Salender Jijini Dar es Salaam. Ukataji wa 

miti hiyo ilipandwa na kutunzwa kwa gharama kubwa katika eneo hilo ili kupambana na 

mmomnyoko wa udongo kutokana na mawimbi ya bahari na kutoa kivuli kwa watembea kwa 

miguu umefanywa kwa kibali cha Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni bila kufuata 

kanuni za utunzaji mazingira. Ajabu yake viongozi wa Manispaa hiyo wanadai kuwa miti 
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hiyo ilikuwa inaharibu barabara na nyumba zilizo jirani. Wakati wakidai hivyo wametoa 

ruhusa kwa Kampuni Moja ya Minara ya Mabango Makubwa ya Barabarani kujenga Mnara 

wa Bango kubwa ili kuendesha biashara ya matangazo kwa njia ya bango. Ni wazi kuwa 

ukataji huo umefanywa kwa lengo la kuwezesha kampuni hiyo kufanya biashara ya 

matangazo kwa njia ya mabango. LEAT inalaani hatua hiyo ya Manispaa ya Kinondoni. 

Aidha, inashangazwa na kitendo cha TANROADS ambayo ndiyo mamlaka husika ya eneo 

hilo kutochukua hatua za kuzuia ukatwaji wa miti hiyo na kutosimikwa kwa bango hilo 

kubwa. 

Ni kwa misingi hiyo LEAT inataka mambo yafuatayo: 

1. Kuchukukuliwa kwa hatua za kisheria za kuwashika na kuwafikisha mahakamani 

wote waliohusika na umwagaji wa mafuta katika eneo la Feri Jijiji Dar es Salaam; 

2. Kuwawajibisha viongozi wa Mamlaka ya Bandari ya Tanzania kwa kutosimamia 

kikamilifu utekelezwaji wa Sheria ya Bandari Namba 17 ya 2004, 

3. Kufungwa mara moja kwa bwawa la mafuta machafu eneo la Kigamboni pamoja na 

Jalala la Wazi lililo jirani na bwawa hilo; 

4. TAZAMA iendeshe shughuli za usafishaji mafuta kwa kufuata Sheria ya Utunzaji 

Mazingira nchini na kutomwaga mafuta machafu katika eneo hilo tena; 

5. Uchunguzi juu ya uharibifu wa mazingira ya Mto Mara ufanywe na vyombo huru 

vikiongozwa na wataalamu wanaoaminika wa ndani na nje na mchafuzi akibainika 

achukuliwe hatua kali sana za kisheria; 

6. Kufanywa kwa uchunguzi wa kina wa athari za uchafuzi wa Mto Tigite, Mara na Ziwa 

Victoria kutokana na uchafuzi uliofanywa na Kampuni na North Mara wiki iliyopita 

na kutoa fidia ya haki na inayostahili kwa waathirika wote wa uchafuzi huo; 

7. Kusitishwa mara moja ukatwaji wa miti katika eneo la Daraja la Salender na 

kuwawajibisha maofisa wa Manispaa ya Kinondoni na TANROADS waliotoa kibali 

cha kukatwa miti katika eneo hilo; 

8. Kampuni iliyokata miti katika eneo la Salender iamuriwe kuipanda na kuitunza miti 

mingine katika eneo hilo hadi itakapofikia ukubwa wa miti iliyokatwa na kuzuiwa 
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kufanya biashara ya mabango katika eneo hilo na kuondoa mabango yake katika eneo 

hilo; 

9. Utunzwaji wa mazingira ni lazima utiliwe mkazo na uchukuliwe kama nguzo muhimu 

ya ulinzi wa uhai wa maisha ya Watanzania. Kupuuzia utunzwaji wa mazingira ndiko 

kunakosababisha mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa ya mlipuko, magonjwa ya 

mfumo wa maisha ikiwa ni pamoja na magonjwa ya kansa na shinikizo la damu; 

10. Nchi isiyotunza mazingira yake ni nchi isiyoendelea na haiko katika safari ya 

kuendelea bali safari ya kuangamia. Shughuli za watu zisizoheshimu utunzaji wa 

mazingira ni shughuli haramu na hazina manufaa kwa taifa letu kwani mwisho wa 

siku zitaligharimu taifa kwa kulazimika kutibu madhara ya uharibifu huo; 

11. NEMC itekeleze majukumu yake na iache kufuata matamko ya wanasiasa wanaotoa 

miongozo inayoegemea malengo binafsi ya wanasiasa badala ya mazingira na ustawi 

mzuri wa nchi yetu; na 

12. LEAT kwa upande wake itafungua kesi za masilahi ya umma dhidi ya mamlaka na 

vyombo vilivyofumbia macho uchafuzi na uharibifu huu wa wazi wa mazingira. 

Imetolewa Jijini Dar es Salaam leo tarehe 29 Aprili 2022. 

 

Dkt. Rugemeleza A.K. Nshala 

             Mkurugcnzi Mtendaji 


